Nhập khẩu Tượng Phật có được miễn thuế?

0
3

Trước đó, Tổng cục Hải quan nhận được Công văn số 05/HĐTS-VP1 ngày 11/01/2021 của Hội đồng Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam đề nghị miễn thuế nhập khẩu đối với 02 pho Tượng Phật ngọc cho chùa Vĩnh Nghiêm, nhập khẩu từ Thái Lan về Việt Nam.

Trả lời vấn đề này, Tổng cục Hải quan có Công văn số 784/TCHQ-TXNK gửi Hội đồng Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam trong đó khẳng định, căn cứ Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 thì không có cơ sở pháp lý để xử lý miễn thuế nhập khẩu đối với 02 pho Tượng Phật ngọc nhập khẩu từ Thái Lan về Việt Nam cho chùa Vĩnh Nghiêm. 

Như vậy, việc tính thuế nhập khẩu đối với 2 pho tượng Phật ngọc này vẫn được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Đánh giá post
Bài viết có tài trợ
Bài trướcĐiều kiện thi chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục thuế
Bài tiếp theoVSD: Nâng tầm vị thế, hỗ trợ thị trường

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây